ng.thannhh

Thành viên mới
26/1/16
2
0
1
Mình có con macbook air 2010, giờ muốn cài lại mac os el capitan. Khổ nỗi, máy mình cài window 10 bằng bootcamp, nhưng vào bootcamp lại không còn phân vùng của mac nữa, chỉ còn phân vùng của window. Khởi động lại máy rồi giữ option thì cũng chỉ chọn đc window, k có mac os. Mình kb dùng mac os :)) nhưng giờ muốn cài lại để đỡ tốn pin và máy chạy ổn định. Rất mong ae đi qua có thể giúp đỡ tận tình. Mình cảm ơn ^^

Mình có con macbook air 2010, giờ muốn cài lại mac os el capitan. Khổ nỗi, máy mình cài window 10 bằng bootcamp, nhưng vào bootcamp lại không còn phân vùng của mac nữa, chỉ còn phân vùng của window. Khởi động lại máy rồi giữ option thì cũng chỉ chọn đc window, k có mac os. Mình kb dùng mac os :)) nhưng giờ muốn cài lại để đỡ tốn pin và máy chạy ổn định. Rất mong ae đi qua có thể giúp đỡ tận tình. Mình cảm ơn ^^
ng.thannhh
Mang ra tiệm cài lại mac os và chia thêm 1 phân vùng để nếu sau này thích cài windows thì cài nha .

Mang ra tiệm cài lại mac os và chia thêm 1 phân vùng để nếu sau này thích cài windows thì cài nha .
appleoneông ý hỏi cách để tự cài mà ....
chưa kể cài win qua bootcamp thì cần gì chia phân vùng trước ...

k ae nào giúp được em à :<
ng.thannhh
Cơ bản khi bạn có vào được chia thêm 1 phân vùng để cài thêm Mac Os thì Windows 90% sẽ bị lỗi, thiết nghĩ nếu bạn muốn nghiên cứu tìm tòi học hỏi thì tạo usb cài Mac Os sau đó phân vùng lại để cài thêm Windows ( nếu vẫn muốn dùng Win ) .

Mọi người ơi cho mình hỏi ké với, mình có con mac A1181 không biết có lên được OS x 10.7 không nhỉ? hiii

Mọi người ơi cho mình hỏi ké với, mình có con mac A1181 không biết có lên được OS x 10.7 không nhỉ? hiii
thannh9xmáy bạn có thể lên 10.7 nhưng k thể lên 10.8 vì đã quá cũ :)

mình không lầm thì máy của bạn là đời 2006

• Like
Reactions: thannh9x
sao con mac mình copy file từ máy ra ổ cứng ngoài không hiện % nhỉ , làm không biết nó đang treo hay đang copy nữa

máy bạn có thể lên 10.7 nhưng k thể lên 10.8 vì đã quá cũ :)

mình không lầm thì máy của bạn là đời 2006
Monkey.D.LuffyHehe thế là vẫn lên được 10.7 à bạn? tại mình dùng 10.6.8 nhiều phần mềm không tương thích, yêu cầu 10.7 trở lên mà lên 10.7 sợ lag.
máy mình late 2007 :)

Last edited:
ng.thannhhTrước khi cài win máy của bạn đang cài OS mấy? Nếu là 10.10.x hoặc 10.11.x thì bạn thử khởi động về chế độ recovery (Command - R). Vào disk utilities xem còn phân vùng chứa Mac không. Nếu còn thì chạy convert bảng Partition về chế độ HFS+. Sau khi chuyển, phân vùng Mac sẽ hiện ra khi bấm Option lúc khởi động. Trường hợp phân vùng chứa Mac đã bị xóa thì chịu khó cài lại Mac rồi cài Windows sau để hệ thống chạy ổn định hơn.

Hi mọi người!!
mình có con macbookair 2010 11.6', mình đã cài mac OS 10.9 và mình cài windows bằng bootcamp nhưng bootcamp chỉ cho phép cài windows 7. mình muốn hỏi là có cách nào để cài windows 10 trên này ko? cảm ơn mọi người.

Macbook air 2010 cài được win 10 bằng cách nào vậy? nhờ mọi nguoi help cái
cảm ơn

Macbook air 2010 cài được win 10 bằng cách nào vậy? nhờ mọi nguoi help cái
cảm ơn
hipyvn
Thì sau khi chia xong phân vùng để cài win bạn bỏ đĩa cd win 10 vô cài thôi, bootcamp kg hộ trợ thì chọn chế độ update tự động driver của Win nhé .

Hi Appleone!!!
bạn có thể giải thích cụ thể không ?? vì máy mình ko có CD làm sao bỏ vào??? mình cài thông qua USB nhưng khi chọn source trong bootcamp thì nó chỉ cho chọn win7!! nếu mình chọn source win10 thì nó ko cho! bạn có thể chỉ mình cách cài cụ thể không???
cảm ơn bạn nhiều

Hi Appleone!!!
bạn có thể giải thích cụ thể không ?? vì máy mình ko có CD làm sao bỏ vào??? mình cài thông qua USB nhưng khi chọn source trong bootcamp thì nó chỉ cho chọn win7!! nếu mình chọn source win10 thì nó ko cho! bạn có thể chỉ mình cách cài cụ thể không???
cảm ơn bạn nhiều
hipyvnđể đỡ lằng nhằng và đỡ gặp các lỗi vặt + nếu bạn có time thì cài win 7 trước rồi upgrade lên win 10

Hi Appleone!!!
cảm ơn bạn nhiều
hipyvn
Sorry bạn mình lần tưởng là uni 2010, Bạn làm theo cách của anh2011 là chuẩn rồi .

Hi Anh2001!!!!
khi upgrade win10 vậy driver có chuẩn không vậy ban?? mình cũng chưa thử cách này vì mình sợ khi lên win10 bằng cách upgrade như vậy driver sẽ không chuẩn !!

Hi All!!
hôm nay chủ nhật rảnh rổi không có dzì làm nên đã cài win 10 bằng cách upgrade từ Win 7 với con macbookair --> kết quả ko nhận hết driver và trackpad chuột phải ko hoạt động và một số phím ko hoạt động. túm lại là sử dụng Mac os cho lành.
thanks all

Hi All!!
hôm nay chủ nhật rảnh rổi không có dzì làm nên đã cài win 10 bằng cách upgrade từ Win 7 với con macbookair --> kết quả ko nhận hết driver và trackpad chuột phải ko hoạt động và một số phím ko hoạt động. túm lại là sử dụng Mac os cho lành.
thanks all
hipyvnNếu vẫn còn ý định cài windows 10 bạn thử theo các bước sau:
1. Cài Win 7 pro bản 64, cài bootcamp để nhận đầy đủ driver trên win7
2. Upgrade lên Win 10, chọn option giữ lại các chương trình mục đích không bị xoá mất bootcamp đã cài
3. Nếu chưa nhận driver keyboard thì down và cài driver từ link này: https://www.fshare.vn/file/Z36D2XA97WND
4. Để nhận trackpad chuột phải bạn chạy bootcamp và tick chọn secondary click.
Chúc bạn "xử đẹp" win 10