Megami

Quản trị viên
Hiện tại chắc đã có nhiều bạn rất nóng lòng và đã thử lên iOS 9 beta 1 để trải nghiệm nó. Nay mình xin phép nêu lên một số cảm nhận cá nhân về bản iOS mới nhất này! Và dĩ nhiên khi bản iOS 9 được release thì có nghĩa là những lỗi cơ bản và bắt gặp nhiều nhất sẽ được sửa chữa. Như vậy, nó sẽ đạt đến một điều hoàn thiện hơn tất cả các bản iOS trước.

I/ Cảm nhận cá nhân:
- Tốc độ mở app, xử lý inapp được cải thiện, nhanh hơn khoảng 0,2s.
- Xử lý đồ họa được cải thiện, cảm thấy mượt mà và đẹp hơn ở một số app nhất định.
- Các chức năng cơ bản được giới thiệu trên iOS 9 trong WWDC 2015 tương đối chạy tốt, còn một số lỗi nhỏ trên hệ thống và app chưa tương thích nên một số app bị crash.

II/ Thực thế qua một số tính năng mới:

1 - Đầu tiên, mình xin đề cập đến chức năng "back in app". Việc này khá phiền ở một số bản iOS trước là khi bạn mở một app bất kỳ, chọn một chức năng nào đó, nó sẽ "redirect link" qua một app khác. Một khi bạn muốn back trở lại đúng thời điểm ban đầu khá là phiền phức, iOS 9 đã giúp bạn một phần nào về điều này! :)

2 - iCloud Drive đã được đưa vào iOS 9, điều này đồng nghĩa với việc khi bạn đang làm việc trên Mac, bạn vội vàng đi ra ngoài vì một công việc nào đó, hoặc thậm chí là chỉnh sửa file trực tiếp trên iCloud Drive, bạn chỉ việc save file đó vào iCloud trên Mac. Như vậy, mọi công việc (đã hoặc chưa sắp xếp) của bạn sẽ như một folder làm việc lúc nào cũng "hiện diện" trên tất cả các thiết bị (giống dropbox).

3 - Về chức năng Multi Tabs thì khỏi phải bàn, trước đây đã tốt, bây giờ còn tốt hơn. iOS 9 cho phép bạn có thể mở một lúc tất cả các app theo dạng tabs mà bạn đã và đang sử dụng với hiệu năng ổn định và hình ảnh gần như kiểu "thời gian thực" giúp bạn chẳng phải suy nghĩ xem mình đang làm gì với app đó đâu! :) Cool! :)

4 - MultiTasking: Chức năng được mong đợi nhất trên iOS 9
Vâng, bây giờ bạn đã có thể vừa chơi game, vừa làm việc khác theo kiểu "real time" được rồi đấy. Và nó ko hề ảnh hưởng đến kết quả của bạn đâu. Bởi vì nó có thể tiện dụng theo kiểu 30% màn hình, lại cũng có thể chia công việc và màn hình theo kiểu 50/50. Bạn có thắc mắc là nó làm việc đúng không ư? Bản thân mình thì thấy mình vừa search map, vừa làm việc khác được đấy, hoặc là reply tin nhắn xong lại chơi game và nghe một tiếng vút quen thuộc khi tin nhắn bay đi! :)

Và mình cũng có mong muốn là khi bản iOS 9 chính thức được public, bạn sẽ không phải lo lắng là app hệ thống hay app của bên thứ 3 được lên list bên tay phải đâu nhé! :)

5 - Notifications Center trên iOS 9 đã được cải thiện đáng kể khi mà bạn có thể xem toàn bộ được thông báo với khá đầy đủ thông tin theo kiểu split screen. Mình cảm nhận được là iOS 9 đang cố gắng "tận dụng hoá" mọi không gian làm việc của máy để phục vụ nhu cầu của bạn đấy! :)

6 - Safari khá ổn hơn với các tabs 3D, theo sát các lược sử và các tabs bạn đang mở ở các iDevies khác. Còn gì tuyệt hơn khi công việc và giải trí của bạn chẳng bỏ lỡ một phút giây nào, nhỉ?! :) Mình còn thấy Safari còn cải thiện hơn về tốc độc và hiệu năng đấy! :)

7 - Spotlight trên iOS9
Khá ổn và tuyệt vời hơn khi bạn có thể "lục lọi" mọi thứ trên máy của bạn, đồng thời có thêm một số tính năng nhỏ như call, message, email trên tab contacts, replay trên mail... Nói chung là "thoả mãn kiếm tìm" và nhanh, gọn, lẹ! :)

À, cái kéo nhỏ nhỏ ấy, bạn có thể "cắt, chép, dán" vào bất kỳ trường văn bản nào mà bạn hay phải gõ lại ấy. Tuyệt lắm nhé! Đỡ mỏi tay! hehe... :)

8 - Advance Settings:
Mình gọi như thế vì mình thấy bi giờ chả phải mò mẫm tìm mở Assitive Touch, VPN hay một điều gì trong Setting nữa. Vì bạn chỉ việc gõ nó ra thôi, Advance Settings sẽ tìm cho bạn... =))

Còn nhiều nhiều nữa, như Smarter Siri, CarPlay, ApplePay, Continuity everywhere... nhưng mình lại không có điều kiện cần và đủ để trải nghiệm và đánh giá hết cho bạn. Vì thế, hãy cho mình hẹn đến lần sau nhé! :) Chúc các bạn có nhiều niềm vui trong việc trải nghiệm trên iOS 9 beta và hy vọng việc fix lỗi sẽ được hoàn thiện để hệ sinh thái càng mạnh mẽ hơn.

Hail Apple!!! =)))))