Terminal

 /sh-3.2#
Staff member
24/4/15
405
185
43
Somewhere.
yourapple.org
Từ 10.11 Apple đã tăng tính năng bảo mật với System Integrity Protection (SIP), từ thuở El Capitan còn beta đã có 1 bài phân tích về SIP, vậy SIP là gì? Mời các bạn đọc thêm ở đây.

Lưu ý: mình không khuyến cáo mọi người tắt chức năng SIP, quyết định thuộc về bạn :D

1./ Reboot máy, giữ Command + R để vào chế độ recovery trong khi khởi động.
2./ Chọn Terminal.

3./ Cách 1: Gõ lệnh csrutil enable --without debug.
Cách 2: gõ lệnh csrutil disable để tắt hoàn toàn SIP.

4./ Gõ reboot.

Máy đã được tắt chế độ SIP, cài đặt Total Finder hoặc XtraFinder theo ý thích :D

Bật lại chức năng SIP:

Trong trường hợp bạn cần bật lại tính năng SIP, lặp lại các bước trên. gõ dòng lệnh sau trong terminal:

csrutil clear hoặc csrutil enable

Sau đó reboot để sử dụng, chúc các bạn vui vẻ khi trải nghiệm El Capitan :D

Last edited:
Sao mình bấm command + R, nó vô chế độ phục hồi từ Internet, tải cái gì mà hơn 1 tiếng :v À mà sao bên iMore nó chỉ tắt bằng lệnh csrutil disable bạn, trong khi mình thì ngược lại. :D
http://www.imore.com/el-capitan-system-integrity-protection-helps-keep-malware-away

Mình thử 2 lệnh luôn mà nó báo command not found :oops:
hoahoahoaCommand + R để boot vào Recovery nếu không có thì nó tự upgrade để khôi phục lại Rec. Còn vụ lệnh hỏi chủ thớt :)

• Like
Reactions: hoahoahoa
Sao mình bấm command + R, nó vô chế độ phục hồi từ Internet, tải cái gì mà hơn 1 tiếng :v À mà sao bên iMore nó chỉ tắt bằng lệnh csrutil disable bạn, trong khi mình thì ngược lại. :D
http://www.imore.com/el-capitan-system-integrity-protection-helps-keep-malware-away

Mình thử 2 lệnh luôn mà nó báo command not found :oops:
hoahoahoa1./ csrutil disable sẽ tắt hoàn toàn chức năng SIP, lệnh của mình chỉ tắt 1 số thành phần đủ để cài đặt các 3rd app :D Để bổ sung lên trên cho ai thích kiểu nào tắt kiểu đó.
2./ Không biết là bạn upgrade hay cài mới? Mình thì cài mới nên không bị. Thử bằng lệnh khác vẫn hoạt động tốt.

Screen Shot 2015-10-05 at 12.15.32 AM.png

• Like
Reactions: hoahoahoa
1./ csrutil disable sẽ tắt hoàn toàn chức năng SIP, lệnh của mình chỉ tắt 1 số thành phần đủ để cài đặt các 3rd app :D Để bổ sung lên trên cho ai thích kiểu nào tắt kiểu đó.
2./ Không biết là bạn upgrade hay cài mới? Mình thì cài mới nên không bị. Thử bằng lệnh khác vẫn hoạt động tốt.

View attachment 1889 View attachment 1890
TerminalMình cài mới đó :D không biết sao lại không được.