duclocn

Thành viên mới
21/5/15
99
8
18
38
Hi,

Như tiêu đề, vì lý do công việc, nay mình muốn cài thêm hệ điều hành Linux trên laptop đã cài sẵn Windows 10, Yosemite.
Anh em vui lòng hướng dẫn, mình không muốn mất Mac OS.

Hiện tại: máy mình cài Mac trước (phân vùng 1), rồi mới cài Windows 10 (Phân vùng 2). Mình muốn chia ổ cứng của phân vùng 2 để cài tiếp Ubuntu thì làm như thế nào ah?

P/S: Máy đang boot bằng Chameleon.

Cảm ơn.

muốn bỏ windows để cài Linux (dualboot mac vs linux ) hay muốn chia thêm 1 phân vùng để cài linux (triple boot Mac vs win vs linux ) ?

• Like
Reactions: duclocn
muồn chia thêm 1 phần vùng nữa để cài linux (triple boot Mac vs win vs linux)

thế thì cập nhật chữ ký đi đã.
sau đó chụp disk manager lên đây

Đây bác...

Attachments

• Disk Management.jpg
    Disk Management.jpg
    121.1 KB · Xem: 86
bây giờ trên windows mini trên đĩa hidenboot hoặc trên wintogo ở ổ cứng ngoài, delete phân vùng windows đi bạn sẽ có 1 vùng unlocate, trên vùng unlocate này dùng diskpart chia 2 phân vùng primary một cho windows và 1 cho linux. rồi cài lại windows và cài linux mỗi cái 1 phân vùng là xong.

chú ý backup dữ liệu lại.

• Like
Cảm ơn bạn...để mình làm thử...
P/S: Cách này là duy nhất hẻ? có cách nào giờ mình cài linux lên mà nó k phải xóa phân vùng Windows k?
Nếu mình dùng minitool, tạo 1 phân vùng unlocate từ phân vùng window rồi cài lên thì nó có được k bạn?

P/S: Cách này là duy nhất hẻ? có cách nào giờ mình cài linux lên mà nó k phải xóa phân vùng Windows k?
Nếu mình dùng minitool, tạo 1 phân vùng unlocate từ phân vùng window rồi cài lên thì nó có được k bạn?
duclocnmiễn là có thêm 1 phân vùng primary để cài linux.

• Like
Cái này đơn giản mà, bạn dùng diskmanager của win Shrink Volume ổ C của bạn ra 1 partition 20Gb trở lên sau đó dùng fw Rufus 2.2 để tạo USB Linux UEFI/GPT là cài được bình thường

P/s: không cần del partition Win(cài lại win)

• Like
duclocncách này cũng đc

• Like
em đã thử như bạn @tru09x , sau khi vào chọn ổ free space là 0 MB, trong khi chia cho ổ cài Linux là 100GB (dùng tool check thì ổ cứng trên máy đang định dạng theo chuẩn GPT).

em đã thử như bạn @tru09x , sau khi vào chọn ổ free space là 0 MB, trong khi chia cho ổ cài Linux là 100GB (dùng tool check thì ổ cứng trên máy đang định dạng theo chuẩn GPT).
duclocnbạn tìm đúng cái Partition Unallocated 100Gb rồi create nó ra làm 2 Partition EXT4 partition1 40Gb chọn "/" ( system Linux ) partition2 60Gb chọn "home" ( để lưu dữ liệu cá nhân trên partition này) nếu muốn tạo thêm 1 partition nữa là Swap ram ảo 8Gb .
==> sau khi tạo xong cài Linux lên Partition EXT4 có điểm lắp là "/"

Last edited:
  • Like
duclocncòn cái Partition Unallocated 0Mb mà bạn nói nó là các điểm phân cách của các Partition khi chia ổ nó tạo ra, và chỉ nhìn thấy nó trên Linux

• Like
Vấn đề ở đây là mình k thấy ổ 100Gb đó để cài đặt. Trên thanh summary của ổ đĩa cũng không thấy cái ổ 100GB. Ổ này mình tạo bằng shrink volumn trong windows.

Ahhh....máy mình không phải UEFI nhé.

sau khi thử các cách ờ trên rút ra 1 kết luận với máy e: chỉ có thể MAC+Windows hoặc MACOS + LINUX, không chơi 3 thằng được. có bác nào còn cách khác nữa không ah?

sau khi thử các cách ờ trên rút ra 1 kết luận với máy e: chỉ có thể MAC+Windows hoặc MACOS + LINUX, không chơi 3 thằng được. có bác nào còn cách khác nữa không ah?
duclocnChuyển về bài cũ không chơi Clover GPT nữa.
chia lai ổ từ đầu.
+ 1 phân vùng windows primary
+ 1 phân vùng Mac primary
+ 1 phân vùng Linux priamry

MBR thì có tối đa 4 phân vùng primary.

còn bootloader thì clover hay chame đều được, nếu chơi Yosemite thì Clover cho khoẻ.

Cài windows legacy, linux legacy, Mac thì patch MBR vào mà cài.
cái này xử lí trong 3 nốt nhạc, mỗi nốt cài 1 OS.

Last edited:
  • Like
Ý bác là format lại toàn bộ ổ đĩa theo chuẩn MBR? Hiện tại e thấy ổ đĩa này đang định dạng là GPT.

Theo cái hình em attach, có thể xóa cái phân vùng primary 620MB được không? Hiện tại máy e đã đủ phân vùng primary rồi, nên e nghĩ là sẽ không có thể tạo được linux nữa vì nó sẽ có thành 5 phân vùng primary

Hiện tại:

- 1 Primary: 200MB (GPT Protect....)
- 1 Primary: 620MB
- 1 Primary Mac
- 1 Primary Windows

khi khởi động, thì thấy có 1 cái phân vùng Recovery HD, boot vào thì chỉ hiện logo táo, không khởi động được.

Ý bác là format lại toàn bộ ổ đĩa theo chuẩn MBR? Hiện tại e thấy ổ đĩa này đang định dạng là GPT.

Theo cái hình em attach, có thể xóa cái phân vùng primary 620MB được không? Hiện tại máy e đã đủ phân vùng primary rồi, nên e nghĩ là sẽ không có thể tạo được linux nữa vì nó sẽ có thành 5 phân vùng primary

Hiện tại:

- 1 Primary: 200MB (GPT Protect....)
- 1 Primary: 620MB
- 1 Primary Mac
- 1 Primary Windows

khi khởi động, thì thấy có 1 cái phân vùng Recovery HD, boot vào thì chỉ hiện logo táo, không khởi động được.
duclocnổ GPT với kích thước của cái ổ của bạn thì có thể nói bao nhiêu phân vùng Pri cũng được.

phân vùng 620MB là phân vùng recovery của Mac thôi xóa cũng được để cũng được.
nói chung là bạn chịu khó nắm bản chất đi đừng làm vẹt nữa.

backup dữ liệu lại rồi dọn ổ 1 lần cho khỏe, lăn tăn làm gì.

mà mình cũng hơi lạ là bạn bảo máy bạn k có UEFI mà lại cài được win legacy lên ổ cứng GPT? ừ thì có hướng dẫn cài trên máy non uefi nhưng dùng clover còn bạn thì bảo là dùng chame. tóm lại là thế nào đấy.

Mình đã cài được 3 HDH như cách trên:
1. Format ổ cứng theo chuẩn MBR
2. Cài Window trước
3. Cài Ubuntu
4. Cài Yosemite (boot bằng Chameleon vì vẫn chưa tạo được bộ cài Clover trên ổ cứng)

Sau khi boot bằng Cham thì chỉ thấy phân vùng macos và windows. Giờ làm sao để thấy Linux, chỉ dùm mình chỗ này.