Monkey.D.Dragon

Thành viên mới
25/8/15
13
0
1
Bạn nào trong diễn đàn có thể hướng dẫn mình patch đúng mỗi cái chỗ tăng giảm độ sáng màn hình cho ASUSN56JN CN105D thôi không? Mình đã patch gần như hoàn thiện tất cả nhưng không hiểu sao patch vẫn không được cái tăng giảm độ sáng màn hình (Cái con ASUS này dùng của Elan Touchpad), với lại cái đèn bàn phím nữa, mình vô tình patch được thôi chứ không rõ là đã dùng cái gì, với cái level của tăng giảm đèn bàn phím có lẽ hơi bị nhiều level, thông thường bên Windows mình dùng chỉ có cỡ 3 - 4 level thôi, còn ở đây nó bị hụt tới gần chục level...
Vậy nha, hi vọng các bạn có thể giúp đỡ, nếu bạn nào cần các file gốc SSDT và DSDT thì nói mình mình sẽ up link lên cho các bạn nếu các bạn muốn patch giúp mình, còn không mong các bạn có thể có một hướng dẫn cụ thể về patch tăng giảm độ sáng màn hình (chính) và cái đèn nền bàn phím, cảm ơn các bạn rất nhiều! :)

Bạn nào trong diễn đàn có thể hướng dẫn mình patch đúng mỗi cái chỗ tăng giảm độ sáng màn hình cho ASUSN56JN CN105D thôi không? Mình đã patch gần như hoàn thiện tất cả nhưng không hiểu sao patch vẫn không được cái tăng giảm độ sáng màn hình (Cái con ASUS này dùng của Elan Touchpad), với lại cái đèn bàn phím nữa, mình vô tình patch được thôi chứ không rõ là đã dùng cái gì, với cái level của tăng giảm đèn bàn phím có lẽ hơi bị nhiều level, thông thường bên Windows mình dùng chỉ có cỡ 3 - 4 level thôi, còn ở đây nó bị hụt tới gần chục level...
Vậy nha, hi vọng các bạn có thể giúp đỡ, nếu bạn nào cần các file gốc SSDT và DSDT thì nói mình mình sẽ up link lên cho các bạn nếu các bạn muốn patch giúp mình, còn không mong các bạn có thể có một hướng dẫn cụ thể về patch tăng giảm độ sáng màn hình (chính) và cái đèn nền bàn phím, cảm ơn các bạn rất nhiều! :)
Monkey.D.Dragon1. Sửa chữ kí có cấu hình máy vào
2. Up DSDT SSDT gốc không sửa đổi ở dạng AML lên

• Like
Reactions: Monkey.D.Dragon
1. Sửa chữ kí có cấu hình máy vào
2. Up DSDT SSDT gốc không sửa đổi ở dạng AML lên
vusun1231) ASUS N56JN - CN105D
Intel Core i7 - 4710HQ (Haswell)
RAM 8GB
Graphics Intel HD 4600 (1920x1080) ; VGA rời: NVIDIA Gefore GT 840M
Audio Realtek ALC663
Wifi Ralink RT 3290 802.11n Wireless Network Adapter
Network Realtek RTL 8168/8111
HDD: 500GB
ODD: MA-SHI-TA-DVD - RAM UJ8E1
Touchpad: (Ở Windows thì nó có 2 cái mình dùng là ASUS Smart Gesture - có sẵn trong đĩa cài driver đi kèm khi mua máy ; còn Windows Update thì nó tải về là Elan Touchpad ; còn trên MAC OS X mình dùng là dùng Elan Touchpad)

2) Link tải DSDT SSDT gốc của ASUS N56JN - CN105D : https://goo.gl/e1JidO
Tiện đây mình định muốn có một cái DSDT (SSDT) hoàn chỉnh, vì mình patch khá là lộn xộn, không rõ là nó thực sự đã được tối ưu chưa (mặc dù đã dùng được) và ngay cả cái vụ đèn bàn phím, đèn màn hình là một ví dụ điển hình... còn cái Wifi Ralink RT 3290 thì chắc là không được hỗ trợ bạn nhỉ? ; Nếu bạn có thể giúp mình patch clean (nhân tiện) mình cảm ơn rất nhiều, còn nếu chỉ patch độ sáng màn hình vs bàn phím thôi thì không sao cả :D :D

À mình quên còn một vấn đề nữa cái camera của máy á nó không dùng được khi mở lên (ví dụ như với skype hay facetime), nó chỉ nhận cái đèn flash còn camera thì không nhận để capture.

Last edited:
1) ASUS N56JN - CN105D
Intel Core i7 - 4710HQ (Haswell)
RAM 8GB
Graphics Intel HD 4600 (1920x1080) ; VGA rời: NVIDIA Gefore GT 840M
Audio Realtek ALC663
Wifi Ralink RT 3290 802.11n Wireless Network Adapter
Network Realtek RTL 8168/8111
HDD: 500GB
ODD: MA-SHI-TA-DVD - RAM UJ8E1
Touchpad: (Ở Windows thì nó có 2 cái mình dùng là ASUS Smart Gesture - có sẵn trong đĩa cài driver đi kèm khi mua máy ; còn Windows Update thì nó tải về là Elan Touchpad ; còn trên MAC OS X mình dùng là dùng Elan Touchpad)

2) Link tải DSDT SSDT gốc của ASUS N56JN - CN105D : https://goo.gl/e1JidO
Tiện đây mình định muốn có một cái DSDT (SSDT) hoàn chỉnh, vì mình patch khá là lộn xộn, không rõ là nó thực sự đã được tối ưu chưa (mặc dù đã dùng được) và ngay cả cái vụ đèn bàn phím, đèn màn hình là một ví dụ điển hình... còn cái Wifi Ralink RT 3290 thì chắc là không được hỗ trợ bạn nhỉ? ; Nếu bạn có thể giúp mình patch clean (nhân tiện) mình cảm ơn rất nhiều, còn nếu chỉ patch độ sáng màn hình vs bàn phím thôi thì không sao cả :D :D

À mình quên còn một vấn đề nữa cái camera của máy á nó không dùng được khi mở lên (ví dụ như với skype hay facetime), nó chỉ nhận cái đèn flash còn camera thì không nhận để capture.
Monkey.D.DragonCập nhật cấu hình xuống sign

Okay bạn mình đã cập nhật cấu hình máy mình vào chữ ký rồi :)
Monkey.D.DragonBỏ hết tất cả DSDT SSDT trong thư mục Patched ngoại trừ ssdt.aml của CPU tạo từ SSDT Generator, DropOEMSSDT trong config
Edit: Bios hiện tại là ver bao nhiêu ? 202 ?

Attachments

• N56JN.zip
    42.8 KB · Xem: 75
Bỏ hết tất cả DSDT SSDT trong thư mục Patched ngoại trừ ssdt.aml của CPU tạo từ SSDT Generator, DropOEMSSDT trong config
vusun123version 202 bạn ạ

Cảm ơn mod nhiều vì đã giúp đỡ mình nhé :)

Bỏ hết tất cả DSDT SSDT trong thư mục Patched ngoại trừ ssdt.aml của CPU tạo từ SSDT Generator, DropOEMSSDT trong config
vusun123[Báo cáo]
Sau khi mình thêm các cái SSDT vs DSDT mà mod patch giùm mình vô patched + dropOEMSSDT = Hackintosh Vietnam Tool + thêm file ssdt.aml tạo từ SSDT Generator => mọi thứ vẫn dùng hoàn hảo chỉ trừ vẫn là cái tăng giảm độ sáng, nó không có hoạt động được, vẫn không Fn + F5 và F6 được, thanh điều chỉnh Brightness vẫn không có trong displays, còn đèn bàn phím thì level đã được kiểm soát tốt và màu tăng giảm dần đều rất mượt so với lúc ban đầu mình patch... Vậy nên cái brightness nó vẫn không dùng được bạn ơi
Còn cái lúc mà sau khi nó boot ở verbose mode ( hay boot vô MAC) tới màn hình lockscreen để nhập password ấy, thì cái Intel HD 4600 nó có cái hiện tượng như vỡ vài hạt nhỏ nhỏ, còn chuột thì rê rê nó giật giật - có mấy cái profile gam màu cho monitor, mình phải dùng sRGB thì nó mới không bị nhoè, loè hay vỡ hạt hay nhấp nháy khó chịu khi dùng (điều mà xảy ra ở các profile màu khác)
trong thông tin About this MAC thì Intel HD 4600 vẫn nhận như bình thường là 1536MB

[Báo cáo]
Sau khi mình thêm các cái SSDT vs DSDT mà mod patch giùm mình vô patched + dropOEMSSDT = Hackintosh Vietnam Tool + thêm file ssdt.aml tạo từ SSDT Generator => mọi thứ vẫn dùng hoàn hảo chỉ trừ vẫn là cái tăng giảm độ sáng, nó không có hoạt động được, vẫn không Fn + F5 và F6 được, thanh điều chỉnh Brightness vẫn không có trong displays, còn đèn bàn phím thì level đã được kiểm soát tốt và màu tăng giảm dần đều rất mượt so với lúc ban đầu mình patch... Vậy nên cái brightness nó vẫn không dùng được bạn ơi
Còn cái lúc mà sau khi nó boot ở verbose mode ( hay boot vô MAC) tới màn hình lockscreen để nhập password ấy, thì cái Intel HD 4600 nó có cái hiện tượng như vỡ vài hạt nhỏ nhỏ, còn chuột thì rê rê nó giật giật - có mấy cái profile gam màu cho monitor, mình phải dùng sRGB thì nó mới không bị nhoè, loè hay vỡ hạt hay nhấp nháy khó chịu khi dùng (điều mà xảy ra ở các profile màu khác)
trong thông tin About this MAC thì Intel HD 4600 vẫn nhận như bình thường là 1536MB
Monkey.D.DragonDùng patch HD4600 9MB Cursor trong HVT để fix màu. Card HD4600 nhận full QE/CI không ? Fix QE/CI kiểu gì ?

Dùng patch HD4600 9MB Cursor trong HVT để fix màu. Card HD4600 nhận full QE/CI không ? Fix QE/CI kiểu gì ?
vusun123mình không rõ hay chắc lắm về việc đầy đủ thế nào khi nhận QE/CI full. Nếu không lầm mình cài cái gì mà trong kexts hay patches của HVT cho Intel HD 4600 cóo dòng mô tả kèm theo cần thêm vào 2 thông số platform id và intelGFX gì đó trong config plist- mình làm theo mô tả của nó, còn About this MAC thì vẫn nhận đầy đủ HD 4600 1536MB. Dùng máy thì nhện res full 1920x1080, không giật không rè lòe màu không lag (chỉ trừ khi đổi sang profile màu sRGB)

mình không rõ hay chắc lắm về việc đầy đủ thế nào khi nhận QE/CI full. Nếu không lầm mình cài cái gì mà trong kexts hay patches của HVT cho Intel HD 4600 cóo dòng mô tả kèm theo cần thêm vào 2 thông số platform id và intelGFX gì đó trong config plist- mình làm theo mô tả của nó, còn About this MAC thì vẫn nhận đầy đủ HD 4600 1536MB. Dùng máy thì nhện res full 1920x1080, không giật không rè lòe màu không lag (chỉ trừ khi đổi sang profile màu sRGB)
Monkey.D.DragonUp config.plist của bạn lên đây

thớt có biết check QE/CI không hay thấy nhận đúng res và đúng VRAM đã kết luận là nó QE/CI

• Like
Reactions: Monkey.D.Dragon
thớt có biết check QE/CI không hay thấy nhận đúng res và đúng VRAM đã kết luận là nó QE/CI
DươngTHVề khái niệm QE/CI mình hiểu, nhưng với sân chơi Hackintosh thì thật ra mình đã đến với nó cũng cách đây 5 6 tháng trước, có vài lần cài thất bại lúc đó sau thành công đầu tiên trên máy để bàn, còn laptop thì không, về sau lại tìm hiểu thêm về SSDT hay DSDT các thứ nên thấy cũng mới lạ và khó hơn tý -bước đầu thất bại, và cách đây 3 tuần trở lại mình mò lại vụ Hackintosh để tìm hiểu và cài kĩ hơn thì đã okay được phần nào, nói chung bạn thông cảm, trình mình chỉ có nửa năm là cùng, và nếu có thêm điều kiện hơn mình sẽ vẫn tiếp tục tìm hiểu, tại giờ vẫn đang đi học...

À với mình có cài cái FakePCIID cho HD 4600 để kích hoạt full QE/CI rồi...

Còn một cái nữa... lúc load ở verbose mode "ACPIBackLightPanel..... Not found.... Aborting" còn lúc trước mình patch DSDT cũng gặp cái dòng này, nhưng lúc mà patch được hai nút F5 vs F6 thì cái dòng trên ghi là "ACPIBackLightPanel : Version....." gì gì đó ấy, rồi vô MAC thì ấn Fn + F5 F6 thì hiển thị cái panel level chỉnh tăng giảm độ sáng màn hình , trong cái system preferences => Displays cũng có cái thanh Brightness, có điều là, chỉnh lên chỉnh xuống nó không si nhê gì cả!
Và hiện tại thì vẫn là cái dòng " ACPIBackLightPanel... Not found.... Aborting" đang xuất hiện trong cái patch DSDT của vnsun123 ấy bạn supermod ạ

Có kext intel hd4600 full qe/ci cho yosemite 10.10.5 k ạ?